Thăm, tặng quà gia đình chính sách trên địa bàn huyện Trần Đề
-
Công tác tuyên giáo, giáo dục lý luận chính trị của huyện Trần Đề đạt nhiều kết quả tích cực
STO - Ngày 19/7, tại Trung tâm Chính trị huyện, Ban Tuyên giáo Huyện ủy Trần Đề tổ chức Hội nghị sơ kết công tác tuyên giáo và giáo dục lý luận chính trị 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ công tác 6 tháng cuối năm 2024. Đồng chí Khưu Đăng Phượng - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Trần Đề dự và phát biểu chỉ đạo tại hội nghị.
-
Thanh niên Trần Đề “Đoàn kết - Khát vọng - Tiên phong - Cống hiến”
STO - Sáng ngày 4/7, tại huyện Trần Đề (Sóc Trăng) đã diễn ra Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Trần Đề lần thứ IV, nhiệm kỳ 2024 - 2029. Đến dự có các đồng chí: Khưu Đăng Phượng - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Trần Đề; Đoàn Chí Hải - Phó Bí thư Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam tỉnh và 150 đại biểu chính thức đại diện cho hội viên thanh niên trên địa bàn huyện Trần Đề.
-
Phát huy sức trẻ xây dựng quê hương
STO - Phát huy vai trò xung kích, sáng tạo, tình nguyện của tuổi trẻ, nhiệm kỳ 2019 - 2024, Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Trần Đề (Sóc Trăng) đã triển khai nhiều hoạt động ý nghĩa, thiết thực, góp phần hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ của Đảng bộ huyện Trần Đề đã đề ra. Qua những hoạt động đã ngày càng khẳng định vai trò của tổ chức Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Trần Đề trong công cuộc xây dựng, phát triển quê hương.
-
Hiệu quả từ mô hình điểm về tuyên truyền, phổ biến pháp luật trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số tại xã Liêu Tú
STO - Chiều ngày 2/7, tại Nhà văn hóa xã Liêu Tú, Ban Dân tộc tỉnh phối hợp với UBND huyện Trần Đề (Sóc Trăng) tổ chức Hội nghị tổng kết đánh giá kết quả thực hiện mô hình điểm về tuyên truyền, phổ biến pháp luật trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số tại xã Liêu Tú. Đồng chí Thạch Thị Kế Rin - Phó Trưởng Ban Dân tộc tỉnh đã đến dự.
-
Phấn đấu thực hiện đạt và vượt các chỉ tiêu nghị quyết nhiệm kỳ 2020 - 2025
STO - Chiều ngày 28/6, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Trần Đề (Sóc Trăng) tổ chức hội nghị lần thứ 17 nhằm đánh giá tình hình kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh, xây dựng hệ thống chính trị 6 tháng đầu năm 2024 và triển khai phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Đồng chí Lưu Hữu Danh - Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Trần Đề chủ trì hội nghị. Tham dự hội nghị có đồng chí Võ Hoàng Thơ - Phó Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy.
-
Tiếp sức người dân thoát nghèo
STO - Trong những năm qua, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã Đại Ân 2, huyện Trần Đề (Sóc Trăng) và các tổ chức thành viên đã tích cực đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động và huy động các nguồn lực để thực hiện các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương.
-
Phát huy vai trò giám sát của Mặt trận Tổ quốc
STO - Trong nhiệm kỳ 2019 - 2024, ủy ban Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam các cấp và các tổ chức thành viên trên địa bàn huyện Trần Đề (Sóc Trăng) đã tích cực đổi mới nội dung, phương thức hoạt động. Đồng thời thực hiện hiệu quả vai trò giám sát, phản biện xã hội, phát huy dân chủ trong công tác tham gia xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền trong sạch vững mạnh.
-
Đồng chí Hồ Quang Đại được bầu giữ chức Phó Chủ tịch UBND huyện Trần Đề
STO - Ngày 25/6, HĐND huyện Trần Đề (Sóc Trăng) tổ chức kỳ họp thứ 21 (kỳ họp chuyên đề) để thực hiện công tác cán bộ thuộc thẩm quyền. Các đồng chí: Sơn Hồng Phúc - Chủ tịch HĐND huyện; Diệp Thanh Vĩnh - Phó Chủ tịch HĐND huyện chủ tọa kỳ họp. Dự kỳ họp còn có các đồng chí: Lưu Hữu Danh - Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; Khưu Đăng Phượng - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; Nguyễn Trọng Sơn - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện.
-
Tích cực xây dựng đô thị văn minh
STO - Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” được Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thị trấn Trần Đề, huyện Trần Đề (Sóc Trăng) quan tâm triển khai bằng nhiều cách làm phù hợp với tình hình thực tế. Qua đó đã thu hút đông đảo người dân tham gia và mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
-
Tiếp tục nâng cao chất lượng các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước
STO - Ngày 12/6, tại Trung tâm Văn hóa hội nghị huyện Trần Đề (Sóc Trăng) đã diễn ra Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Trần Đề lần thứ IV, nhiệm kỳ 2024 - 2029. Đồng chí Đỗ Tấn Hậu - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh; các đồng chí lãnh đạo Huyện ủy, HĐND, UBND huyện Trần Đề và 177 đại biểu chính thức đại diện cho khối đại đoàn kết toàn huyện cùng tham dự.
-
Huyện Trần Đề có 7/9 xã đạt chuẩn xã nông thôn mới
STO - Ngày 11/6, tại UBND huyện Trần Đề (Sóc Trăng), đồng chí Huỳnh Ngọc Nhã - Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Ủy viên Thường trực Ban Chỉ đạo các Chương trình mục tiêu quốc gia tỉnh Sóc Trăng, đã tổ chức đoàn kiểm tra về tiến độ thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới trên địa bàn huyện Trần Đề. Tiếp và làm việc với đoàn có đồng chí Trịnh Văn Bé - Phó Chủ tịch UBND huyện Trần Đề; lãnh đạo các phòng, ban chuyên môn huyện; lãnh đạo UBND các xã trên địa bàn huyện.
-
Gần 2.000 người cao tuổi được tổ chức mừng thọ
STO - Từ ngày 3 - 10/6, Ban Đại diện Hội Người cao tuổi huyện Trần Đề (Sóc Trăng) đã phối hợp cùng 11 cơ sở hội (9 xã, 2 thị trấn) tổ chức 11 buổi họp mặt kỷ niệm 83 năm ngày Người cao tuổi Việt Nam (6/6/1941 - 6/6/2024) và 29 năm ngày thành lập Hội Người cao tuổi Việt Nam (10/5/1995 - 10/5/2024); đồng thời tổ chức mừng thọ người cao tuổi trên địa bàn.
-
Vững tin bước vào nhiệm kỳ mới
STO - Nhiệm kỳ 2019 - 2024, ủy ban Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam các cấp huyện Trần Đề (Sóc Trăng) đã phát huy sức mạnh đại đoàn kết, triển khai và thực hiện có hiệu quả các phong trào, các cuộc vận động. Qua đó, góp phần cùng Đảng bộ và nhân dân trong huyện Trần Đề thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, bảo đảm an ninh trật tự trên địa bàn. Đây là tiền đề để MTTQ Việt Nam huyện vững tin bước vào nhiệm kỳ mới.
-
Xã Thạnh Thới Thuận phải đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng công nghiệp, thương mại - dịch vụ
STO - Đó là ý kiến chỉ đạo của đồng chí Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Sóc Trăng tại buổi làm việc với xã Thạnh Thới Thuận, huyện Trần Đề (Sóc Trăng) về tình hình kinh tế - xã hội, xây dựng hệ thống chính trị 6 tháng đầu năm và một số nhiệm vụ chủ yếu 6 tháng cuối năm 2024 vào chiều ngày 5/6. Tham dự buổi làm việc còn có lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh và lãnh đạo UBND huyện Trần Đề.
-
Phát động hưởng ứng ngày Môi trường thế giới và Tháng hành động vì môi trường năm 2024
STO - Ngày 5/6, tại Hội trường Trung tâm Văn hóa và Hội nghị huyện Trần Đề, Sở Tài nguyên và Môi trường phối hợp với UBND huyện Trần Đề tổ chức các hoạt động hưởng ứng ngày Môi trường thế giới và Tháng hành động vì môi trường năm 2024. Lãnh đạo các sở, ngành tỉnh; UBND các huyện, thị xã, thành phố và đông đảo đoàn viên, thanh niên tham dự.
-
Giám sát kết quả giải quyết kiến nghị của cử tri tại huyện Trần Đề
STO - Sáng ngày 4/6, đoàn giám sát của HĐND tỉnh Sóc Trăng do đồng chí Lê Văn Hiểu - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh làm trưởng đoàn có buổi làm việc tại UBND huyện Trần Đề về giám sát kết quả giải quyết kiến nghị của cử tri. Đồng chí Nguyễn Trọng Sơn - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện Trần Đề cùng các phòng, ban chuyên môn tiếp và làm việc với đoàn.
-
Nhân dân các dân tộc thiểu số huyện Trần Đề đoàn kết, đổi mới sáng tạo
STO - Sáng ngày 31/5, tại Trung tâm Văn hóa hội nghị huyện Trần Đề đã diễn ra Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số huyện Trần Đề lần thứ III năm 2024 với chủ đề “Nhân dân các dân tộc huyện Trần Đề đoàn kết, đổi mới sáng tạo, phát huy lợi thế, tiềm năng, hội nhập và phát triển bền vững”. Đến dự có các đồng chí: Hồ Thị Cẩm Đào - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; Chủ tịch HĐND tỉnh; Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Lý Rotha - Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân tộc tỉnh; lãnh đạo Huyện ủy, UBND huyện Trần Đề; 150 đại biểu ưu tú đại diện cho hơn 90.000 đồng bào các dân tộc thiểu số của huyện Trần Đề.
-
Kết nối doanh nghiệp tư vấn lao động đi làm việc, du học nghề ở nước ngoài
STO - Tại Nhà văn hóa xã Thạnh Thới Thuận, huyện Trần Đề (Sóc Trăng), Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Sóc Trăng phối hợp Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Trần Đề tổ chức Phiên Giao dịch việc làm năm 2024 vào sáng ngày 29/5. Đến dự có lãnh đạo Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh, Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Trần Đề, đoàn thể huyện.
-
Huyện Trần Đề: Chính sách dân tộc góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống
STO - Trần Đề (Sóc Trăng) là địa phương có đến 46,49% dân số là đồng bào Khmer sinh sống. Bám sát chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, cấp ủy, chính quyền huyện Trần Đề đã triển khai đồng bộ, hiệu quả các chính sách hỗ trợ trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số. Thông qua đó đã từng bước nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của người dân.